Thành lập văn phòng đại diện

Tìm hiểu văn phòng đại diện có tư cách pháp nhân không?

Văn phòng đại diện có tư cách pháp nhân không?

Trong bài viết này. Luật Trí Minh sẽ cung cấp những thông tin hữu ích, giải đáp vướng mắc pháp lý về việc "Văn phòng đại diện có tư cách pháp nhân không?". Chúng tôi hy vọng những thông tin dưới đây sẽ giúp giải đáp vướng mắc của Qúy vị.

van phong dai dien co tu cach phap nhan khong

Văn phòng đại diện là gì?

Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo ủy quyền của lợi ích doanh nghiệp và bảo vệ các doanh nghiệp đó.

Thế nào là có tư cách pháp nhân?

Theo quy định tại Điều 84 Bộ luật Dân sự năm 2005, một tổ chức được công nhận là pháp nhân khi thỏa mãn 4 điều kiện sau:

- Được thành lập hợp pháp: Phải được tồn tại dưới một hình thái xác định và phải được cơ quan có thẩm quyền thành lập, cho phép thành lập, đăng ký hoặc công nhận;

– Có cơ cấu tổ chức chặt chẽ: Điều này có nghĩa là cấu trúc nội tại bên trong bao gồm các cơ quan lãnh đạo, bộ phận chuyên môn của tổ chức, đảm bảo cho tổ chức có khả năng thực tế để hoạt động và điều hành đảm bảo tính nhất quán trong hoạt động pháp nhân;

– Có tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó: Pháp nhân tự chịu trách nhiệm tài sản của mình và trong giới hạn tài sản của mình nghĩa là trả nợ hết tài sản thì thôi, năng lực trách nhiệm pháp nhân gọi là trách nhiệm hữu hạn, trừ trường hợp ngoại lệ là các công ty hợp danh thì thành viên hợp danh phải chịu trách nhiệm vô hạn;

– Nhân danh mình tham gia các quan hệ pháp luật một cách độc lập.

Văn phòng đại diện có tư cách pháp nhân không?

Bên cạnh những điều kiện về tư cách pháp nhân,  Điều 92.4 Bộ luật dân sự cũng đã quy định rõ:

“Văn phòng đại diện, chi nhánh không phải là pháp nhân. Người đứng đầu văn phòng đại diện, chi nhánh thực hiện nhiệm vụ theo uỷ quyền của pháp nhân trong phạm vi và thời hạn được uỷ quyền.”

Trên đây là những giải đáp của Luật Trí Minh dành cho câu hỏi về tư cách pháp nhân của văn phòng đại diện. Các nhà đầu tư có nhu cầu, hãy liên hệ với Luật Trí Minh để được tư vấn chính xác và chi tiết nhất về Văn phòng đại diện và các vấn đề pháp lý liên quan.

TƯ VẤN PHÁP LUẬT VỀ VĂN PHÒNG ĐẠI DIỆN – QUÝ KHÁCH GỌI 0961683366

– Gửi yêu cầu dịch vụ:lienhe@luattriminh.vn

– Số điện thoại yêu cầu dịch vụ: 02437669599 (HN) – 028 3933 3323 (TP.HCM)

– Tham khảo thêm dịch vụ: www.luattriminh.vn

 

Liên hệ với chúng tôi

Điền thông tin của bạn vào đây