Tư vấn doanh nghiệp

Bán hàng qua Facebook có cần đăng ký và nộp thuế?

Bán hàng qua Facebook có cần đăng ký không? có phải đóng thuế không?

Bạn đang gặp các vấn đề liên quan đến việc kinh doanh qua mạng xã hội ( kinh doanh online)? Sau đây Luật Trí Minh đưa ra những thông tin hữu ích cho thắc mắc trên của bạn.

Bán hàng qua Facebook không phải đăng ký với Bộ Công thương

Người bán hàng trên mạng xã hội không phải đăng ký với Bộ Công Thương. Tuy nhiên, các hoạt động mua bán của bạn vẫn được điều chỉnh theo các quy định pháp luật liên quan.

bán hàng qua facebook

Thứ hai, theo Thông tư số 47/2014/TT-BCT quy định về quản lý website thương mại điện tử, các mạng xã hội có một trong các hình thức hoạt động sau sẽ phải tiến hành thủ tục đăng ký với Bộ Công Thương dưới hình thức sàn giao dịch thương mại điện tử, bao gồm:

(a) website cho phép người tham gia được mở các gian hàng trên đó để trưng bày, giới thiệu hàng hóa hoặc dịch vụ;

(b) website cho phép người tham gia được lập các website nhánh để trưng bày, giới thiệu hàng hóa hoặc dịch vụ; (c) website có chuyên mục mua bán, trên đó cho phép người tham gia đăng tin mua bán hàng hóa và dịch vụ.

Khi đó, bạn thiết lập 1 gian hàng để tiến hành bán hàng trên các mạng xã hội thì phải tuân thủ quy định tại Điều 37, Nghị định số 52/2013/NĐ-CP có quy định về trách nhiệm của người bán trên sàn giao dịch TMĐT, cụ thể:

- Cung cấp đầy đủ và chính xác thông tin như tên, địa chỉ, số điện thoại của người bán, mã số thuế cá nhân (nếu có)… cho chủ sàn giao dịch TMĐT khi đăng ký sử dụng dịch vụ.

- Cung cấp đầy đủ thông tin về hàng hóa, dịch vụ theo quy định khi bán hàng hóa.

- Đảm bảo tính chính xác, trung thực về thông tin của hàng hóa, dịch vụ cung cấp hàng hóa trên sàn giao dịch TMĐT.

- Tuân thủ quy định của pháp luật về thanh toán, quảng cáo, khuyến mãi, bảo vệ quyền sở hữu trí tuệ, bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng và các quy định của pháp luật có liên quan khác khi bán hàng hóa hoặc cung ứng dịch vụ trên sàn giao dịch TMĐT.

- Thực hiện các quy định tại Mục 2 Chương II của Nghị định số 52/2013/NĐ-CP khi ứng dụng chức năng đặt hàng trực tuyến trên sàn giao dịch TMĐT.

- Cung cấp tình hình kinh doanh của mình khi có yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phục vụ hoạt động thống kê TMĐT.

- Thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế theo quy định của pháp luật.

> Xem thêm: Lập website bán hàng online cần những thủ tục gì?

Về nghĩa vụ thuế, bạn cần tuân thủ theo nguyên tắc Luật Quản lý thuế, đã kinh doanh thì phải thực hiện nghĩa vụ thuế đối với nhà nước. Đó là quyền và nghĩa vụ của bất cứ cá nhân hay doanh nghiệp nào.

Mọi thắc mắc về việc kinh doanh qua mạng và các giấy phép liên quan. Qúy khách liên hệ trực tiếp Luật Trí Minh để được tư vấn luật chi tiết và chính xác.

Qúy khách gọi: Hà Nội - 043.766.9599 / HCM:083.933.3323

Email:lienhe@luattriminh.vn

Hà Nội: Tầng 8 - Số 1 Thái Hà ( Viettower - Parkson), Đống Đa, Hà Nội

HCM: Tầng 8 - Số 151 Nguyễn Đình Chiểu, Phường 6, Quận 3, TPHCM

Liên hệ với chúng tôi

Điền thông tin của bạn vào đây